Năm 2017, đề tài được thực hiện với quy mô 7 ha trong vụ xuân hè, địa điểm tại các xã Thống Kênh, Hoàng Diệu (Gia Lộc), Tân Trào (Thanh Miện) và Tiền Tiến (Thành Hà). Kết quả đề tài cho thấy giống dưa chuột Hạ xanh số 1 chịu nóng sinh trưởng, phát triển tốt, thời gian sinh trưởng từ 75-85 ngày, cho thu quả sau khi trồng từ 30-35 ngày, thời gian thu quả khoảng 40 ngày.
Theo đánh giá của các hộ nông dân, giống dưa chuột mới chống chịu nóng tốt, chống chịu bệnh phấn trắng và sương mai khá. Dưa ăn giòn, đặc ruột, phù hợp với thị hiếu của thị trường. Với năng suất đạt 30-35 tấn/hạ, giá bán trung bình trung bình 6.000 đồng/kg tại ruộng, người trồng thu được trung bình 192 triệu đồng/ha, sau trừ chi phí cho lại trung bình 118 triệu đồng/ha, cao gấp 1,5 lần so với giống dưa chuột khác tại địa phương.
Nguyễn Thị Ánh