Đến thời điểm này, hầu hết các vườn bưởi đang vào thời kỳ đậu quả. Mặc dù thời kỳ bưởi ra hoa rất sai, song tỷ lệ đậu quả lại quá thấp. Nguyên nhân là do thời tiết có mưa nhiều, khả năng gặp đợt mưa có tỉ lệ axit cao đã ảnh hưởng đến tỉ lệ đậu quả.
Ông Nguyễn Quang Thủ, 83 tuổi, thôn Lập Lễ, xã Thanh Hồng cho biết: Đây là năm thứ hai liên tiếp bưởi đào Lập Lễ mất mùa, tỉ lệ mất mùa còn cao hơn năm trước.
Anh Nguyên